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UJUMBE WA MWENYEKITI WA BODI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA), ninayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Utendaji wa sekta ndogo ya
umeme kwa Mwaka wa Fedha 2023/24.

Ikumbukwe kuwa miongoni wa malengo ya kimkakati ya EWURA ni kuhakikisha
upatikanaji wa uhakika wa umeme na wenye bei nafuu. Hii ni kutokana na ukweli
kwamba umeme ni miongoni mwa vichocheo vikuu vya maendeleo ya nchi, uchumi
wa viwanda na nishati safi ya kupikia.

EWURA inaipongeza serikali kwa uwekezaji katika sekta ndogo ya umeme, ukiwemo
mradi wa kuzalisha umeme wa megawati 2,115 wa bwawa la Julius Nyerere. EWURA
inaipongeza pia sekta binafsi kwa uwekezaji. Juhudi hizi zimechangia kuhakikisha
upatikanaji wa umeme na maendeleo ya kiuchumi na kijamii nchini.

Kwa unyeyekevu mkubwa, nawashukuru viongozi wa Wizara ya Nishati na Wizara ya
Maiji, kwa miongozo mbalimbali waliotupa. Nawashukuru pia wadau wengine katika
sekta ndogo ya umeme kwa ushirikiano wao. Tunawahakikishia kwamba EWURA
itaendelea kutoa huduma za kiudhibiti za kiwango cha kimataifa kwa uwazi, uwajibikaji
na uhodari.

Mwisho napenda kuipongeza Bodi ya EWURA, Menejimenti na wafanyakazi kwa
ushirikiano wao na kuwezesha kukamilika kwa taarifa hii.

Prof. E/{TarkJ MwandosVa

Mweny'é iti wa Bodi
Januari, 2025
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DIBAJI

Kwa miaka saba mfululizo, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maiji
(EWURA) imekuwa ikiandaa taarifa za mwaka za utendaji wa taasisi zinazodhibitiwa
Tanzania bara. Madhumuni ya taarifa hizo ni kuujulisha umma kuhusu hatua zilizofikiwa
na taasisi hizo katika kutoa huduma ya umeme, kupima jitihada za taasisi hizo katika
kufikia malengo yao na kupendekeza hatua za kuboresha utoaji wa huduma.

Taarifa hii inajumuisha utendaji wa TANESCO ambayo inazalisha, inasafirisha na
kusambaza umeme, pamoja na kuendesha mfumo wa Gridi ya Taifa, na biashara ya
umeme nje ya mipaka ya nchi. Pia inahusisha kampuni 27 zenye leseni ya kuzalisha
umeme na moja yenye leseni ya usambazaji umeme. Inahusisha pia taasisi 13
zenye usajili wa kuzalisha au kusambaza umeme chini ya megawati moja hasa katika
maeneo ambayo hayajafikiwa na gridi ya taifa. Taarifa pia inaeleza faida za utendaiji
wa leseni 9,059 za wafungaji wa mifumo ya umeme.

Kwa ujumla, utendaji wa taasisi zinazodhibitiwa unaendelea kuimarika na hivyo
kuchangia katika mafanikio ya ukuaji wa sekta ndogo ya umeme. Mafanikio hayo ni
pamoja na kuongezeka kwa uwezo wa mitambo ya kuzalisha umeme (26.2%), idadi
ya wateja waliounganishiwa umeme (14.5%), mabhitaji ya umeme (12%), na uzalishaji
wa umeme (12.2%).

Mafanikio mengine ni kuongezeka kwa miundombinu ya kusafirisha umeme (9.84%),
vituo vya kupooza umeme katika gridi ya taifa (0.98%), miundombinu ya usambazaji
umeme (14.5%), na elimu kwa umma juu ya matumizi ya umeme kama nishati safi ya
kupikia. Pia kuna mafanikio katika kupungua kwa ukatikaji umeme kwa mteja (48%),
kupungua kwa masaa ya mteja kukosa umeme (64%), na upotevu wa umeme (0.04%).
Vile vile, mikataba ya utendaji ilisainiwa ili kuhakikisha ufanisi katika utoaji huduma.

Uwekezaiji pia umeongezeka, ambapo miradi mbalimbali ipo katika hatua za kukamilika.
Uwekezaji huo unahusisha miradi inayojengwa na serikali ikivemo miradi miwili
kuzalisha umeme wa jumla ya megawati 2,235.5 ikiwemo bwawa la Julius Nyerere,
miradi 27 yenye kilomita 5,033 za miundombinu ya kusafirisha umeme, na miradi 39
ya vituo vya kupozea umeme. Uwekezaji kutokana na sekta binafsi nao uliongezeka,
kwa miradi 39 ya kuzalisha umeme wa megawati 179.6 na ambayo ilikuwa katika
hatua mbalimbali za utekelezaiji.

Mafanikio haya yasingewezekana bila ushirikiano mkubwa kutoka serikalini, na hasa
Wizara ya Nishati, TANESCO, taasisi zinazodhibitiwva, wadau wa maendeleo, na
wadau wengine wote kwa ujumla. Ni matumaini yangu kuwa muhtasari huu utatoa
taarifa muhimu kwa wadau kuhusu maendelea ya sekta ndogo ya umeme nchini.

Dkt. JamesA-Mwainyekule

Mkurugenzi Mkuu

Januari, 2025
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VIFUPISHO VYA MANENO

EWURA Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
TANESCO Shirika la Umeme Tanzania
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MUHTASARI WA RIPOTI

Ripoti hii inawasilisha utendaji wa kiudhibiti katika sekta ndogo ya umeme kuanzia
tarehe 1 Julai 2023 hadi tarehe 30 Juni 2024. Imeandaliwa chini ya Kifungu Na. 30(7)
cha sheria ya umeme sura ya 131 kinachoitaka EWURA kutoa taarifa za kiudhibiti
zikiwemo zile zinazohusu utendaji wa kampuni zinazodhibitiwa, upatikanaji wa umeme,
uwekezaji, ufanisi wa kiutendaji, maendeleo ya umeme, na huduma kwa wateja.

Sekta ndogo ya Umeme ina taasisi mbalimbali zinazochangia katika ukuaji wake.
Miongoni mwazo ni Wizara ya Nishati ambayo ndio msimamizi mkuu, EWURA ambayo

kusafirisha, kusambaza, na kufanya biashara ya umeme ndani na nje ya nchi. Pamoja
na na wadau hawa, zipo pia kampuni binafsi ambazo zinawajibu wa kuzalisha na
kusambaza umeme.

Katika Kipindi cha mwaka wa fedha wa 2023/2024, zilichapishwa kanuni za kusimamia
uzalishaji, usafirishaji na usambazaji umeme (The Electricity (Generation Transmission
and Distribution Activities) Rules, 2023), na kanuni za usimamizi wa ugavi wa umeme
(The Electricity (Supply Services) (Amendments) Rules, 2023).

Leseni 9,059 zillikuwa hai kufikia Juni 2024. Kati ya hizo, leseni 1,572 zilitolewa katika
mwaka 2023/2024, zikiwemo leseni tatu (3) za kuzalisha umeme na 1,569 za mifumo
ya umeme. Katika kipindi hicho, leseni za kuzalisha umeme zilikuwa 30, huku kampuni
zilizosajiliwa kuzalisha umeme zikiwa 13.

TANESCO, ambayo ni kampuni ya umma, ndiyo kampuni pekee iliyokuwa na leseni ya
usafirishaji umeme, ikimiliki pia leseni ya kuzalisha, kusambaza, kugawa, na kufanya
biashara ya umeme nje ya nchi. Vilevile, ilidhinishwa mikataba minne ya kuanza kwa
mchakato wa ujenzi wa vituo vya kuzalisha umeme vyenye uwezo wa megawati 736.

Katika kipindi cha marejeo ya ripoti hii, mikataba 59 ya kuuziana umeme ilikuwa hai,
ikiwemo mikataba 27 iliyoidhinishwa katika mwaka wa fedha 2023/2024. Vilevile,
kampuni saba zilikuwa zimeidhinishiwa bei ya kuuza umeme. Katika kipindi hicho,
zilitolewa bei za wazalishaji wadogo za kuuza umeme kwenye gridi ya taifa, na
malalamiko 146 yaliyohusu TANESCO na wateja wake yalisuluhishwa.

Uwezo wa kuzalisha umeme uliongezeka kwa megawati 500 sawa na asilimia 26.2
kutoka megawati 1,911,46 mwaka 2022/2023 hadi 2,411.33 mwaka 2023/2024.
Mahitaji ya umeme yaliongezeka kwa megawati 174.8 sawa na asilimia 12 kutoka
1,470.50 mwaka 2022/2023 hadi megawati 1,645.23 mwaka 2023/2024.
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Urefu wa njia za kusafirishia umeme uliongezeka kwa kilometa 674 sawa na asilimia
9.84 kutoka kilometa 6,850 mwaka 2022/2023 hadi kilometa 7,524 mwaka 2023/2024.
Vituo vya kupoza umeme viliongezeka viliongezeka vinne, sawa na asilimia 6.4 kutoka
63 mwaka 2022/2023 hadi 67 mwaka 2023/2024. Urefu wa njia za kusambazia umeme
uliongezeka kwa kilometa 24,521, sawa na asilimia 15 kutoka 163,744.56 mwaka
2022/2023 hadi 188,266.23 mwaka 2023/2024.

Wateja 559,595 waliongezeka kufikia 4,982,259 mwaka 2023/2024, kutoka wateja
4,422,664 mwaka wa nyuma yake, sawa na asilimia 13. Kukatika kwa umeme
kulipungua kwa asilimia 48, kutoka mara 26 mwaka 2022/2023 hadi mara 14 mwaka
2023/2024. Pia muda wa ukatikaji umeme ulipungua kwa asilimia 64 kutoka dakika
1,536 za mwaka 2022/2023 hadi 554 mwaka 2023/2024.

Uwekezaji kwenye miundombinu ya umeme uliongezeka. Serikali iliwekeza kwenye
miradi minne ya uzalishaji ya megawati 2,235.5, miradi 27 ya njia za usafirishaji
umeme zenye urefu wa kilometa 5,033, na vituo 39 vya kupoozea umeme vyenye
uwezo wa MVA 3,801. Sekta binafsi pia iliwekeza kwenye miradi 39 yenye uwezo wa
kuzalisha megawati 178.

Uhamasishaji wa matumizi nishati safi ya kupikia uliongezeka, ili kuhakikisha asilimia
80 ya kaya zote nchini zinatumia nishati safi ikiwemo umeme kufikia mwaka 2034,
na ushindani wa soko ulionyesha mahitaji ya ushiriki zaidi wa sekta binafsi ambapo
TANESCO ilimiliki asilimia 91 ya uzalishaji umeme na sekta binafsi asilimia tisa.

Miongoni mwa changamoto katika kipindi hicho ni ukame ulioathiri mabwawa ya
kuzalisha umeme, kuongezeka kwa matumizi ya umeme kutokana na kuanza kwa
treni ya umeme kuongezeka kwa magari ya umeme na uhitaji zaidi wa wawekezaji
binafsi. Serikali ilizikabili changamoto hizo kwa kuongeza uzalishaji wa umeme kupitia
mradi wa bwana la umeme la Julius Nyerere.

Kwa ujumla, sekta ndogo ya umeme iliendelea kuimarika. Serikali kwa kushirikiana na
wadau itaendelea kuwekeza na kuweka mazingira mazuri kwa wawekezaji binafsi ili
kuimarisha upatikanaji wa umeme wa uhakika na huduma bora kwa wateja.
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1.0 UTANGULIZI

Nishati ya umeme ni kichocheo muhimu katika ustawi wa maendeleo ya jamii na uchumi.
Ni kwa sababu hiyo, serikali imeanzisha taasisi mbalimbali kuhakikisha upatikanaji wa
umeme kwa viwango vinavyokubalika kwa mujibu wa sheria na miongozo mbalimbali
ya nchi.

Miongoni mwa taasisi muhimu katika sekta hiyo ni pamoja na Wizara ya Nishati
Umeme (TANESCO), EWURA ambayo inadhibiti kiufudi na kiuchumi, na wawakezaiji
binafsi ambao pia wanatoa huduma za umeme.

Ripoti hii inatoa taarifa ya utendaiji katika sekta ndogo ya umeme kwa mwaka wa fedha
2023/2024 kwa taasisi zinazotoa huduma ya umeme nchini. Huduma hizo ni pamoja
na uzalishaji, usafirishaji, usambazaji, na biashara ya umeme nje ya mipaka ya nchi.
Ripoti hii imeandaliwa kwa mujibu wa kifungu cha 30 cha sheria umeme sura 131
ambacho kinaitaka EWURA kufuatilia, kupima na kutoa taarifa kwa umma juu ya
utendaji wa taasisi zinazodhibitiwa. Vyanzo vya taarifa zilizotumika katika uandaaiji wa
ripoti hii ni taasisi husika, na kaguzi mbalimbali za EWURA katika taasisi hizo.

2.0 MUUNDO WA SEKTA NDOGO YA UMEME

Sekta ndogo ya umeme inahusisha taasisi mbalimbali kama zilivyoainishwa kwenye
Kielelezo Na. 1. Vilevile, kuna nyenzo mbalimbali zinazosaidia katika uendeshaiji na
usimamizi, zikiwemo sera, sheria, miongozo, mipango, mikakati, mikataba ya utendaji,
na viwango vya ubora.

Muhtasari wa Taarifa ya Utendaji wa Sekta Ndogo ya Umeme kwa Mwaka wa Fedha 2023/24 - 1 .



Wizara ya Nishati

. ” v
Mamlaka ya Udhibiti E Mdhibiti wa 1 Wakala wa Nishati
wa Huduma za Nishati (¢ ufundina ! Vijijini (REA)
na Maji (EWURA) ' uchumi !

1 1
r h 4 E Inagharamia E
Kampuni Binafsi Kampuni ya Umma | Ujenzi wa !
Zinazodhibitiwa Inayodhibitiwa (TANESCO) v miundombinu 14—
T i  yaumeme !
A T ' RS :
l | e

__________ J______ I e

i ‘gt ] ! Uzalishaji, i

i Uzalishaji, ] 1 St !

i Usambazaji, na ugavi E E Usaﬁfmaﬂ‘ S

! T 1 1 Usambazaji, ugavi, wa !

! 1N umeme |

"""""" l TS :_"““I“““"J

Wateja - B Wateja - A
Inagharamia sehemuya

[}
1

[}
| S : :
| ujenzi wa miundombinu ya 1
! umeme vijijini I
]

1

Kielelezo Na. 1: Taasisi Muhimu Katika Sekta Ndogo ya Umeme

3.0 LESENI NA USAJILI

Huduma za umeme zinazoanzia megawati moja (1) na zaidi, zinahitaji kuwa na leseni
kwa mujibu wa kifungu Na.8(10 cha sheria ya umeme sura 131. Pia huduma zilizo
chini ya megawati moja zinahitaji kusajiliwa kwa mujibu wa kifungu namba 18(3).Hadi
kufikia Juni 2024, kulikuwa na leseni 9,059 zilizotolewa (Kielelezo Na. 2). Kati ya hizo,
leseni 1,572 zilitolewa kwa mwaka wa fedha 2023/2024. Pia kampuni 13 zilisajiliwa.
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ani Zilizotelewa Hufikia Juni 202 Lesani Zlizotoléwa kwn Mwaka wa Fedha
202312024

Ulungaji Mifimmo ya Umemo F | 1,560

krnlstup wa Umsma | 3

Kielelezo Na. 2: Leseni Zilizotolewa Kufika Juni 2024

4.0 VIBALI VYA UJENZI WA VITUO VYA KUZALISHA

Kufikia Juni 2024, miradi minne ilikuwa imepata vibali vya ujenzi wa vituo vya
kuzalishia umeme kwa mujibu wa kifungu cha 5(d) cha sheria ya umeme sura ya 131.
Mchanganuo wa miradi hiyo uko kwenye Kielelezo Na. 3.

( Miambo wa Masigira wa kuzalisha umeme
Mtambo wa Kinyerezi Il wa kuzalisha | kwa kutumia maji. Mtambo huu una ukubwa
umeme kwa kulumia gesi. Mtambo huu Una | wa megawati 72. Maandalizi ya kuanza
mmuw:ﬂ megawati 300. Maadalizi ya = ujenzi yanaendelea.
h g Uignakya | Manunuzi yaliyopata idhini ya
ufungaji mitambo ya uzalishaji
umeme
Mtambo wa HlHagaﬁ-Mumn?o wa kuzalisha | Mtambo wa Somanga Fungu wa kuzalisha
umeme kwa kulumia maji. Mtambo huo | umeme kwa kutumia gesi. Mtambo huu una
ukubwa wa megawati 14. i umekamilika | ukubwa wa megawali 350. Maadalizi ya
__na unazalisha umeme. kuanza ujeniz yanaendelea,

Kielelezo Na. 3: Ujenzi wa vituo vya kuzalisha umeme kufikia Juni 2024

5.0 MIKATABA YA KUUZIANA UMEME

Kufika Juni 2024, mikataba 59 ya kuuziana umeme wa jumla ya megawati 629.13
ilikuwa imeidhinishwa kwa mujibu wa kifungu cha 25(3) cha sheria ya umeme sura ya
131, (Kielelezo Na. 4). Mikataba hiyo ilisainiwa kati ya TANESCO na kampuni binafsi
za kuzalisha umeme za ndani na nje ya nchi. Kati ya mikataba hiyo, mikataba 27 ya
umeme wa megawati 332 iliidhinishwa mwaka 2023/2024. Katika mikataba mingine
20, ujenzi wa mitambo umekamilika na kuchangia kwa ongezeko la megawati 449
kwenye gridi ya taifa. Mikataba sita yenye uwezo wa megawati 19.13 iko kwenye
hatua za ujenzi, na mikataba 33 ya umeme wa megawati 160 iko katika maandalizi ya
kuanza ujenzi.

Muhtasari wa Taarifa ya Utendaji wa Sekta Ndogo ya Umeme kwa Mwaka wa Fedha 2023/24 - 3 .



/ Mikataba 56 N £ v /Mikataba 58 ya",

Katl ya TANESCO na /
G - YR
' binafsi za l' Snets: e l' Kampuni
\ umeme njeya | Binafsindani
L L na nje ya nm i

e — o e ol

Kielelezo Na. 4: Mikataba ya Kuu2|ana Umeme, kufikia Juni 2024

6.0 BEIZA KUUZA UMEME

Kufikia Juni 2024, bei za umeme ziliidhinishwa kwa makundi mbalimbali ya wazalishaiji
mujibu wa kifungu cha 5(b) cha sheria ya umeme sura ya 131, (Kielelezo Na. 5).
Miongoni mwa bei hizo, ni zile za kuuza umeme kwa wateja na ambazo zilitolewa kwa
kampuni saba (7) ikiwemo TANESCO na bei za kampuni binafsi kuuza umeme kwa
TANESCO kwa mitambo yote yenye uwezo chini ya megawati moja.

' Bel za Kampuni y
Bal za kuuza . Binafsi Kuuza

|
umeme kwa BNHHTIHH‘H
| HAnsine ke | TANESCO kwa |
" . mitambo isiozidi \ .
megawati 10 ¥ \ y’

o L e

Kielelezo Na. 5: Bei za Kuuza Umeme Kufikia Juni 2024

7.0 MALALAMIKO NA USULUHISHI

Usuluhishi wa malalamiko ya wateja dhidi ya watoa huduma wao ulifanyika kwa
mafanikio na kwa mujibu wa sheria, ambapo malamiko 146 kati ya TANESCO na
wateja wake yalisuluhishwa (Kielelezo 7) katika kipindi cha mapitio ya ripoti hii
(Kielelezo Na. 6).
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Kielelezo Na. 6: Usuluhishi wa Malalamiko kwa Mwaka wa Fedha 2023/2024

8.0 UZALISHAJI WA UMEME

Taarifa za uzalishaji wa umeme huzingatia vigezo mbalimbali, kama vile uwezo wa
mitambo, mabhitaji ya umeme, mgawanyiko wa uzalishaji wa umeme, uzalishaji na
uingizaji umeme toka nchi jirani na ushiriki wa kampuni binafsi.

8.1 Uwezo wa mitambo ya kuzalisha umeme

Kufikia Juni 2024, uwezo wa mitambo kuzalisha umeme ulikuwa megawati 2,411
(Kielelezo Na. 7), ambapo TANESCO inachangia kwa asilimia 90.8 (Kielelezo Na.8).
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Kielelezo Na. 7: Uwezo wa mitambo Kuzalisha Umeme Kufikia Juni 2024

Uwezo wa Mitambo

Mchango Katika

Melezo Kampuni (Megawati) Asilimia (%) Gridi
o TANESCO 2,160.70 91.06%
; % Wazalishaji Binafsi Wakubwa (SONGAS) 189 7.96% 98.41%
g [ Wazalishaji Binafsi Wadogo 23.26 0.98%
Jumla 2,372.96 100.00%
= TANESCO 28.942 75.42%
% __;‘ -.% Wazalishaji Binafsi Wadogo 7.4 19.28% 1.59%
> g L Wazalishaji Binafsi Wadogo Zaidi 2.03 5.29% ’
Jumla 38.372 100.00%
= TANESCO 2,189.64 90.81%
< Wazalishaji Binafsi Wakubwa (SONGAS) 189 7.84%
g Wazalishaji Binafsi Wadogo 30.66 1.27% 100.00%
3 Wazalishaji Binafsi Wadogo Zaidi 2.03 0.08%
Jumla 2,411.33 100.00%

Kielelezo Na. 8: Mchango katika Mitambo ya Kuzalisha Umeme - Mwaka 2023/2024

8.2

Mahitaji ya Umeme

Mahitaji ya umeme nchini yameendelea kuongezeka mwaka hadi mwaka kutokana
na kukua kwa uchumi na shughuli za maendeleo ya kijamiii. Kufikia Juni 2024,
mahitaji ya umeme katika gridi ya taifa yalikuwa yamefikia megawati 1,645.2
(Kielelezo

Na. 9).
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MAHITAJI YA UMEME KWA MEGAWATI
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Kielelezo Na. 9: Mahitaji ya Umeme Kufikia Juni 2024

8.3 Mgawanyiko Wa Uzalishaji Wa Umeme

Uzalishaji wa Umeme katika gridi ya taifa ulichangiwa na mitambo ya gesi, maji, mafuta
na tungamo taka. Gesi ilichangia kwa asilimia 67.10, maiji kwa asilimia 32.42, mafuta
kwa asilimia 0.47, na tungamo taka kwa asilimia 0.01 (Kielelezo Na. 10).

MGAWANYIKO WA UZALISHAJI UMEME

120.00%
100.00%
80.00%
60.00%
40.00%
20.00%
0.00% = = e
2017118 | 2098/19 | 2019720 | 2020721 | 2021/22 | 202223 | 202324
= Tungamo Taka| 0.23% 0.20% 0.20% 0.18% 0.00% 0.12% 0.01%
= Mafuta 3.75% 0.10% 0.00% 0.15% 0.19% 0.14% 0.47%
= Maji 31.88% 32.30% 37.38% 39.12% 31.49% 26.92% 32.42%
Gesi 64.11% 67.50% 62.41% B60.55% 68.32% 72.82% 67.10%

Kielelezo Na. 10: Mgawanyiko Wa Uzalishaji Umeme Kufikia Juni 2024
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8.4

Kiwango cha uzalishaji umeme nchini na ule wa kutoka nchi za jirani kiliendelea
kuongezeka hadi kufikia 11,068.4 GWh kufikia Juni 2024 (Kielelezo Na. 11).
TANESCO ilichangia asilimia 82.63 ya umeme wote uliozalishwa na ule wa kutoka
nchi za jirani (Kielelezo Na. 12).

Uzalishaji Na Uingizaji Umeme Toka Nchi Jirani

UMEME ULIDZALISHWA NA ULIONGIZWA NCHINI TOKA NCHI JIRANI {GWH)

12,0000 2000
10,000.0 - o
8,000.0 :
5.000.0 100.0 . _
4,000.0 0.0
2,000.0 . .
Jumia Gridi ya Taifa ~ Nje ya Gridi ya Taifa Kutoka Nchi za Jirani
u 2017118 76705 7at2e 1819 1137
2018119 7,590.6 7729 96,6 121.1
u 2021122 0,150.3 89122 BT.5 150.6
2018120 77872 76025 754 109.6
" 202021 gATT.T 70733 78D 1255
" 2022723 98548 9,606.6 Bd.4 173.8
u 202324 11,0684 10,704.5 8.7 264.3
Kielelezo Na. 11: Uzalishaji wa umeme kufikia Juni 2024
Maelezo Kampuni Umeme uliozaliMchango kwa Asilimia
& TANESCO 9,063.58 84.67%
o'\'b Wazalishaji Binafsi Wakubwa (Songas) 1,520.03 14.20%
{\8\4‘ Wazalishaji Binafsi Wadogo 120.85 1.13%
o Jumla Katika Gridi ya Taifa 10,704.46 100.00%
L TANESCO 81.8 82.09%
{\6\ Wazalishaji Binafsi Wadogo 13.76 13.81%
K Wazalishaiji binafsi Wadogo Zaidi 4.09 4.10%
\S\Q Jumla Nje ya Gridi ya Taifa 99.65 100.00%
« Kigagati (Uganda) 37.54 14.20%
S‘&o Kyaka (Uganda) 116.27 43.99%
\19 Mbala (Zambia) 59.55 22.53%
éc}{\ Rusumo Power Company Limited (Rwanda) 50.93 19.27%
Jumla Kutoka Nchi za Jirani 264.29 100.00%
TANESCO 9,145.38 82.63%
o [|Wazalishaiji Binafsi Wakubwa (SONGAS) 1,520.03 13.73%
\;\’;o Wazalishaiji Binafsi Wadogo 134.61 1.22%
\S\é‘\ Wazalishaji binafsi Wadogo Zaidi 4.09 0.04%
Nchi za Jirani 264.29 2.39%
Jumla Kuu 11,068.40 100.00%

Kielelezo Na. 12: Mgawanyiko wa Uzalishaji Umeme - 2023/2024
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8.5 Ushiriki Wa Kampuni Binafsi Kuzalisha Umeme

Kampuni binafsi zimekuwa na mchango mkubwa katika uzalishaji wa umeme nchini.
Kufikia Juni 2024, uwezo wa mitambo ya kuzalisha umeme kutoka kwenye kampuni
binafsi ulifikia megawati 221.7 (Kielelezo Na. 13)

USHIRIKI WA KAMPUNI BINAFSI KATIKA
KUZALISHA UMEME NCHINI (MW)

/

2020/21 2021/22 2022/23 2023/24

Kielelezo Na. 13: Ushiriki wa Kampuni Binafsi Kuzalisha Umeme Kufikia Juni 2024

9.0 USAFIRISHAJI UMEME

Taarifa juu ya usafirishaji wa umeme ilizingatia vigezo mbalimbali. Miongoni mwa
vigezo hivyo ni miundombinu husika, ufanisi wake, na wateja.

9.1 Miundombinu

Kufikia Juni 2024, urefu wa miundombinu ya njia za kusafirishia umeme ilifikia kilometa
7,524. Vilevile, uwezo wa vituo vya kupoozea umeme ulifikia MVA 6,669 (Kielelezo
Na. 14).
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Kielelezo Na. 14: Uwezo wa Miundombinu ya Njia za Kusafirisha Umeme

9.2 Wateja

Kufikia Juni 2024, wateja wakubwa saba walikuwa wameunganishwa kwenye
miundombinu ya usafirishaji (Kielelezo Na. 15). Wateja hao wameunganishwa katika
msongo wa kilovoti 220 na 132.

Wateja Walionganishwa Kwenye Miundo Mbinu ya Usafirishaji

Kiwanda
Dhahabu Shirikala | cha Simenti kiwanda cha Kiwgnda _
ia Umeme cha Simenti cha | cha simenti Wa Dhahabu
Zanzibar | Tanganyika Tanga cha Rhino wa Buzwagi

B(”'zyza(;‘;‘\}‘)'” (132kV) | Portland | (132kv) | (132kV) Naae’,g?(’\‘g“ (132KkV)

Mgodi wa

Mgodi wa 4
Dhahabu | Mgodi wa

Kielelezo Na. 15: Wateja Kwenye Miundombinu ya
Kusafirisha Umeme Kufikia Juni 2024

9.3 Ufanisi Wa Miundombinu

Ufanisi wa miundombinu ya usafirishaji umeme uliendelea kuimarika (Kielelezo Na.
16). Kwa mwaka 2023/2024, kiwango cha upatikaji kilikuwa mara 8.1 ambacho ni
chini ya kikomo cha mara 10, wakati ambapo masaa ya ukatikaji umeme yalikuwa 6.3,
ambayo ni chini ya kikomo cha masaa 6.5.

IDADH VA UHATIKAN WA UMEME KWENYE MFUMD WA MASAR TA LIFMATIFAN UMEME KWENYE MIFUBO YA
USAFIFISHAJ UBAFIRISHAJ

7 1B
17 B3




10.0 USAMBAZAJI UMEME

Taarifa juu ya usafirishaji wa umeme ilizingatia vigezo mbalimbali. Miongoni mwa
vigezo ni miundombinu, wateja na ufanisi wa miundombinu.

10.1 Miundombinu

Miundombinu ya usambazaji wa umeme iliendelea kuongezeka. Kufikia Juni 2024,
urefu wa miundombinu hiyo ulifikia kilomita 188,266.23 kwa kampuni zenye leseni
(Kielelezo Na. 17), na kilometa 617 kwa kampuni zilizosajiliwa (Kielelezo Na. 18).
Ongezeko hili imewezesha Watanzania wengi zaidi kupata huduma ya umeme.

UREFU WA MIUNDOMBINU YA KUSAMBAZA UMEME (KILOMITA)

200.00
160,00 m
160.00 pomies
140,00 350,00
120.00 200,00
100.00 250,00
BO.DD 200.00
60,00 150,00
20.00 100,00
2000 e
= mlmcu Mwenga
u20M7118 193.“&.31 351.00
wimans 108,636,60 1“.!15.“ 414.00
wW2019/20 130,520.86 138,002.86 437.00
w220 148,983.23 148,544.23 439.00
u 202122 160, 810.86 160,366.86 444.00
u2022123 163,744.56 163,206,086 448.50
2023024 188,266.23 187,817.73 448.50

Kielelezo Na. 17: Miundombinu ya kusambaza umeme kwa kampuni zenye leseni

cusnBHERESLS

Kielelezo Na. 18: Miundombinu ya Kusambaza Umeme kwa Kampuni Zenye Usajili
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10.2 Wateja

Idadi ya wateja waliounganishwa kwenye miundombinu ya kusambaza umeme
iliendelea kuongezeka (Kielelezo Na. 19). Kufikia Juni 2024, idadi ya wateja ilikuwa
4,992,259. Kati ya hao, TANESCO ina wateja 4,957,278 sawa na asilimia 99.3.
Mchanganuo wa idadi ya wateja kwa kampuni ndogo zenye usajili unapatikana kwenye
Kielelezo Na. 20.

WATEJA WALIOUNGANIZSHWA KWENYE MIUNDOMEINU YA KUSAMBAZA UMEME HADI JUNI 2024

30,000,000

25,000,000

20,000,000

15,000,000

e -i.d

5,000,000
a Jumla TANESCO Kampuni !u'r,lu Usajiri

201718 24,477,260 2223638 2.921
201818 2,486,158 2,484,202 3,956 n
" 201920 2,880,350 2,864,560 4,501 11,120
12020021 3,312,574 3,290,490 5105 16,979
# 2021/22 3,864,606 3,842,006 5621 16,970
202223 4,422,664 4,400,070 5636 16,956
u 202324 4,982,250 4,957,278 7,260 17,742

Kielelezo Na. 19: Idadi ya Wateja

WATEJA WA KAMPUNI ZENYE USAJILI KUFIKIA JUNI 2024
3,500 500

16,000
o P
12.000
im e
22,000 5 8,000
E-]
i 100 4.000
1,000
e Watu na
Umeme
w0100 i 2am - 56 476 4,874 10,794
2020021 1m3 327 278 256 478 0,880 17,410
u 2021122 3,03 3227 1] 256 478 9,860 17,110
CF.iFrlril 3,03 3T s 56 . 10,460 17,234
= M2 303 ixT e Fl] - 10,938 T2

Kielelezo Na. 20: Idadi ya wateja kwa kampuni ndogo zenye usajili

10.3 Ufanisi wa Miundombinu

Ufanisi wa miundombinu ya usambazaji umeme uliendelea kuimarika. Katika kipindi
cha marejeo, wastani wa ukatikaji wa umeme ulikuwa mara 14 ambao ni chini ya
kikomo cha mara 26 (Kielelezo Na. 21). Wastani wa masaa ya ukatikaji umeme
yalikuwa dakika 554 ambayo ni chini ya kikomo cha 1,536 (Kielelezo Na. 22).
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WASTANI WA IDADI YA UKATIKAJI UMEME KATIKA MIUNDOMBINU YA
KUSAMBAZA UMEME

11 14 |

201819 2018720 2020021 2021122 2022123 2023/24 Kikamo
cha
20242025

Kielelezo Na. 21: Wastani wa idadi ya ukatikaji umeme

WASTANI WA DAKIKA ZA UKATIKAJI UMEME KATIKA MIUNDOMEBINU YA
KUSAMBAZA UMEME

(26,820

. <1,536
1,536 554

2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 2022123 2023124 Target for
FY2024/25

Kielelezo Na. 22: Wastani wa Dakika za Ukatikaji Umeme

11.0 UPOTEVU WA UMEME

Kiwango cha upotevu wa umeme kiliendelea kupungua katika kipindi cha marejeo
(Kielelezo Na. 23). Kwa mwaka 2023/2024, upotevu wa umeme katika miundombinu
ya kusafirishia ilipungua hadi kufikia asilimia 5.8, wakati ambapo kwa miundombinu ya
usambazaji umeme ilikuwa asilimia 8.7.
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UPOTEVU WA UMEME KWENYE MIUNDOMBINU YA TANESCO (ASILIMIA)
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Kielelezo Na. 23: Upotevu wa Umeme

12.0 UWEKEZAJI KWENYE MIUNDOMBINU YA UMEME

Uwekezaji katika sekta ndogo ya umeme uliendelea kuimarika. Miradi mbalimbali ya
uzalishaji na usafirishaji umeme iliendelea kutekelezwa, kama inavyoelezwa katika
sehemu inayofuata.

12.1 Uwekezaji katika miundombinu ya kuzalisha umeme

Serikali inatekeleza miradi minne ya kimkakati ambayo iko katika hatua mbali mbali
(Kielelezo Na.24). Miradi hiyo ina uwezo wa kuzalisha megawati 2,235.5 pindi
itakapokamilika.

MAENDELEO YA MIRADI YA KUZALISHA UMEME KUFIKIA
JUNI 2024

99.2%

22.0%

[2.2% |

Mradi wa Mradi wa Mradi wa Mradi wa
Umeme wa Umeme wa Umeme wa Umeme wa
W ETTRYE Jua wa Vaji wa Maiji wa Hale
Julius Shinyanga Malagarasi (Megawati
Nyerere (Megawati (Megawati 21)
(Megawati 50) 49.5)
2115)

Kielelezo Na. 24: Maendeleo ya Miradi ya Kuzalisha Umeme kufikia Juni 2024
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12.2 Uwekezaji Katika Miundombinu ya Kusafirisha Umeme

Serikali inatekeleza miradi 27 ya njia za kusafirisha umeme zenye urefu wa kilometa
5,033, ikiwa katika hatua mbalimbali (Kielelezo Na. 25). Vilevile, miradi 39 ya vituo
vya kupooza umeme yenye uwezo wa MVA 3,801 ilikuwa katika hatua mbalimbali za
utekelezaji (Kielelezo Na. 26).

MAENDELEO YA MIRADI YA LAINI ZA KUSAFIRISHA UMEME KUFIKIA JUNI 2024

2206\ 106km|-Benaco-Kyaka | 0%
220V 14k -Gelta-Nyakanaz (Lot A) 100%,
A00&V(160km)-JNHPP to Chalinze 100%,
N1 T6km - humiva |Dodoma)-Kintinku (SGR Lol 2-2 | 100%
20KV 240km -Morogore-lhumwa Dodoma (8GR Lot 2-1) 100%,
220KV 0dkm) -Nyakanad-Rusuma 100%
ADDKNTZ T hm =N yakanazi-Kigoma
BE k| 23:3kcm) K ondoa-Babati-Mbulu-Karabu | Lot 1)
1 Tham J-kal a-K urasini
22080 35THm-Iringa-Mufind-Makambako-Mbeyas (Lot 4)
132w 203km|- Shinyanga-Nzega-Tabora (ot 3)
Z20RY] 3T0km}-Shinyanga-Mabuki-Mwanza-Bunda-¥
132k 395km |- Tabora-H atavi
132V Mkmj-Malagarasi HPFP-Kldahwe I 53
Z20kV[214.5km}-Songea-Tunduru (Lot 1)
220kV(110km)-8hinyanga-Simiyu
132kV(144km)-Mkata- Kilindi (Lot 1)
132kV(395km)-Tabora-Kigoma
132kV[97km)-Bunda-Ukerewe
220kV-Ubungo-Ununio (Lot 1)
132kv-Kaslga-Lushoto
220kV-Kinyerezi-Mabibo-llala
132kV-Kiyungi-Rombo
400kV{616km)-Tanzanla-Zambia
220kv(51km)-pugu-dundani
220kV{177km)-Tunduru-Masasi (Lot 1) I 6%
220kv(230km)-Mwanza-lsaka (SGR Lot 5) W 2%

0% 20% 40% 80% 100%

Kielelezo Na. 25: Maendeleo ya Miradi ya Njia za Kusafirisha Umeme
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MAENDELEO YA MIRADI YA VITUO VYA KUFOZEA UMEME
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GOROMVAIZO 3253VENn . 50,00%
4SNVA[13X33kV-Majani Mapana (Tanga) I [, 00%
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20MVA (132kV)-BameLot 1 D 50
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240MVA (400/132/33kV)-Kidahwe(Kigoma] W 2%

0% ; 60% 80% 100% 120%
Kielelezo Na. 26: Maendeleo ya Miradi ya Vituo Vya Kupoza Umeme kufikia Juni 2024

12.3 Ushiriki wa wawakezaji binafsi katika miundombinu ya umeme

Miradi binafsi 39 iko katika hatua mbalimbali za utekelezaji (Kielelezo Na. 27). Miradi
hiyo itakuwa na uwezo wa kuzalisha umeme wa megawati 179.6.
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USHIRIKI WA KAMPUNI BINAFSI KATIKA
UWEKEZAJI WA MIUNDOMEBINU YA KUZALISHA
UMEME KUFIKIA JUN| 2024
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Kielelezo Na. 27: Ushiriki wa Kampuni Binafsi Katika Uwekezaji Hadi Kufikia Juni 2024

13.0 NISHATI SAFI YA KUPIKIA

Mkakati wa Nishati Safi ya Kupikia wa Mwaka 2024 unalenga kuhakikisha kuwa
asilimia 80 ya kaya zote nchini zinatumia nishati safi ya kupikia kufikia mwaka 2034.
Takwimu zinaonyesha kuwa hadi kufikia mwaka 2021, asilimia 6.9 tu ya kaya ndio
zilikuwa zikitumia nishati safi kupikia (Kielelezo Na. 27). Serikali itaendelea kuweka
mazingira mazuri ya kufikia lengo ikiwemo kuweka mifumo thabiti ya kiudhibiti ya
kuvutia matumizi ya nishati safi, upatikanaji wa umeme, upatikanaji wa vifaa nafuu
vya kupikia vinavyotumia umeme, na uhamasishaji wa wananchi.
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KAYA ZENYE NISHATI SAF] YA KUPIKLA KUFIKIA MWAKA 2021 (ASILIMIA)

2010 2011 2013 204 215 2016 2019 2020 2021

Kielelezo Na. 28: Kaya Zenye Nishati Safi ya Kupikia Kufika Mwaka 2021

14.0 TATHMINI YA USHINDANI KATIKA SOKO

Ushidani katika soko unaonyesha kuwa TANESCO inamiliki asilimia 91 ya mitambo
ya kuzalisha umeme (Kielelezo Na. 29). Hii inaonyesha uhitaji mkubwa uliopo wa
ongezeko la wawekezaiji binafsi.

USHIRIK] FATIMA SOKO - MITAMBO YA HUZALISHA UMEME (MEGAWATI)

= TANESCO Wrwakezaji Wakubwa binafsl & Wawekoraji Binafsl Wadogo = Wrwakexaji Binalsi Wadogo Zaidi

203, 0%

Kielelezo Na. 29: Ushindani wa Soko Kwa Umiliki wa
Vyanzo vya Kuzalisha Umeme Kufika Mwaka 2021

15.0 MATOKEO YA UDHIBITI

Udhibiti umechangia sehemu kubwa ya maendeleo ya sekta ya umeme, kiuchumi, na
kijamii katika ujumla wake. Miongoni mwa matokeo ya udhibiti ni kama ifuatavyo:
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1). Uwezo wa Kumudu Gharama za Umeme

B Leseni 1,569 za ufungaji mifumo ya umeme na gharama za mauziano ya
umeme ziliidhinishwa mara saba (7) mwaka 2023/2024, na zilichangia
kuimarisha ushindani katika soko na kudhibiti bei za umeme, hivyo kusaidia
uwepo wa gharama zinazohimilika

2). Uhakika wa Upatikanaji Umeme

B Leseni tatu (3) za kuzalisha umeme megawati 14.5 pamoja na mikataba
27 ya kuuziana umeme wa megawati 332 itachangia katika uhakika wa
upatikanaji umeme pindi itakapokamilika

Uwepo wa makubaliano ya mikataba ya utendaji pamoja na ukaguzi wa
mara kwa mara kwa kampuni zinazodhibitiwa, umechangia kuimarika kwa
uhakika na ubora wa umeme unaopatikana kwa asilimia 48.

4). Uwekezaji

B Mazingira mazuri ya uwekezaji pamoja na mifumo mizuri ya kiudhibiti,
yamechangia serikali kuwekeza katika miradi minne ya kuzalisha umeme
(megawati 2,235.5), miradi 27 ya njia za kusafirisha umeme (kilometa
5,033), vituo 39 vya kupoza umeme (MVA 3,801) na uwekezaji wa kampuni
binafsi katika miradi 39 ya kuzalisha umeme wa megawati 179.59.

5). Ustawi wa Kampuni Zinazodhibitiwa

B Uidhinishwaji mara saba (7) wa gharama za umeme na mikataba 27 ya
mauziano ya umeme imechangia kuhakikisha mapato stahiki kwa uwekezaji
na hivyo kuchangia kustawi kwa kampuni hizo.

Mafanikio yaliyopatikana katika kuidhinisha leseni, bei za umeme, na
mikataba ya mauziano ya umeme, yalichangia kuunganishwa umeme kwa
wateja wapya 554,867.

16.0 USIMAMIZI WA MASLAHI YA WATEJA

Katika kusimamia maslahi ya wateja wa huduma zinazodhibitiwa, hatua mbalimbali
zilichukuliwa. Miongoni mwa hatua hizo ni:
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Ukaguzi wa mara kwa mara ulifanyika kwa kampuni zote zinazodhibitiwa iii
kuhakikisha kuwa zinatii makubaliano yaliyomo kwenye mikataba ya huduma
kwa wateja. Hii ilisaidia utendaiji kufika asilimia 82 na hivyo kuchangia katika
kuimarika kwa huduma kwa wateja.

2). Ukaguzi wa Utendaji

B Ukaguzi wa mara kwa mara ulifanyika kwa kampuni zote zinazodhibitiwa
iii kuhakikisha kuwa zinatii miongozo ya kisheria na taratibu mbalimbali za
kiudhibiti katika utoaji wa huduma kwa wateja. Ukaguzi ulifanyika katika
mikoa yote nchini na kwa kampuni zote zinazodhibitiwa.

3). Mikataba ya Utendaji

B Mkataba wa utendaji ulisainiwa baina ya EWURA na TANESCO tarehe 14
Juni 2024 ili kuhakikisha kuwa utendaji unakidhi viwango vilivyokubalika
katika kutoa huduma kwa mteja. Mikataba kama hiyo itaingiwa na kampuni
zote zinazodhibitiwa katika mwaka wa fedha 2024/2025.

17.0 MUONEKANO WA SEKTA NDOGO YA UMEIV1E KATIKA
MIAKA IJAYO

Sekta ndogo ya umeme inaendelea kukua kutokana na kuwa na mchango mkubwa
kiuchumi na kijamii. Muonekano wa sekta ndogo ya umeme katika miaka ijayo
unatarajiwa kuwa kama ifuatavyo:

Mahitaji ya umeme yanakadiriwva kuendelea kukua kwa asilimia 11.7%
kwa mwaka. Ukuaji huo unakadiriwa kuongeza mahitaji ya umeme hadi
megawati 2,677 katika mwaka wa 2025, megawati 4,878 (2030), Megawati
8,554 (2035), megawati 12,854 (2040), na megawati 17,611 (2044).

2). Uzalishaji Umeme

B Kutokana na kuongezeka kwa mahitaji ya umeme, uzalishaji wake
unatarajiwa kuongezeka pia. Uzalishaji unakadiriwa kuwa megawati 2,677
mwaka 2025, megawati 4,878 (2030), megawati 8,554 (2035), megawati
12,854 (2040), na megawati 17,611 (2044).
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18.0 MAFANIKIO

Sekta ndogo ya umeme imekuwa na mafanikio kadhaa katika mwaka 2023/2024.
Miongoni mwa mafanikio hayo ni kama ifuatavyo:

1). Leseni za Kuzalisha Umeme

B Leseni tatu (3) za kuzalisha umeme wa megawati 14.5 zilidhinishwa
na zitachangia katika uhakika wa upatikanaji umeme pindi uzalishaji
utakapoanza.

2). Leseni za Ufungaji Mifumo ya Umeme

B Leseni 1,569 za ufungaji wa mifumo ya umeme zilitolewa kwa watu binafsi
iii kuchochea ufungaji bora wa mifumo ya umeme na hivyo kuchangia katika
usambazaiji wa umeme.

Mikataba 27 ya kuuza umeme wa megawati 332 ilidhinishwa. Mikataba hiyo
itachangia katika upatikanaji wa umeme wa uhakika pindi itakapokamilika.

4). Ukaguzi wa Miundomninu ya Umeme

B Ukaguzi ulifanyika kuhakikisha ufanisi wa utendaji kwa kampuni zote
zinazodhibitiwa na kwa mikoa yote nchini. Hii ilichangia katika kuimarika
kwa upatikanaji bora wa umeme. Ukaguzi huo ulifanyika kwa kampuni 30 za
kuzalisha umeme, kampuni moja ya kusafirisha umeme, na kampuni mbili
za kusambaza umeme.

5). Ukaguzi wa mikataba ya kuuziana umeme

B Ukaguzi ulifanyika kuhakikisha kuwa mikataba yote ya kuuziana umeme
inatekelezwa ipasavyo. Ukaguzi huo ulifanyika kwa mikataba 59 ya uzalishaji
umeme wa megawati 629.13.

6). Ukaguzi wa Bei za Kuuza Umeme

B Ukaguzi Ulifanyika kuhakikisha kuwa umeme unauzwa kwa wateja kwa
mujibu wa bei za umeme zilizoidhinishwa. Hii inahusisha kampuni saba (7)
zinazodhibitiwa ikiwemo TANESCO.
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Malalamiko 146 baina ya wateja na watoa huduma yalisuluhishwa na kufikia
muafaka na hivyo kuchangia katika mahusiano mema na kuwalinda wateja
na watoa huduma katika haki zao.

8). Ongezeko la Uwezo wa Kuzalisha Umeme

B Uwezo wa kuzalisha umeme uliongezeka kwa megawati 499.9 sawa na
asilimia 26.15. Ongezeko hilo lilitoka megawati 1,911.46 mwaka 2022/2023
hadi kufika 2,411,33 mwaka 2023/2024.

9). Ongezeko la Mahitaji ya Umeme

B Mabhitaji ya Umeme yaliongezeka kwa megawati 174.73 sawa na asilimia
11.88. Mahitaiji yalitoka megawati 1,470.50 mwaka 2022/2023 hadi 1,645.23
mwaka 2023/2024.

10). Ongezeko la Uzalishaji Umeme

B Uzalishaji wa Umeme uliongezeka kwa GWh1,203.63 sawa na asilimia
12.20% kutoka GWh 9,864.77 mwaka 2022/23 kufikia GWh 11,068.40
mwaka 2023/2024.

Miundombinu ya Usafirishaji Umeme iliongezeka kwa kilometa 674 sawa
na asilimia 9.84. Ongezeko lilitoka kilometa 6,850 mwaka 2022/2023 hadi
7,524 mwaka 2023/2024.

12). Ongezeko la Vituo vya Kupoza Umeme

B Uzalishaji wa Umeme uliongezeka kwa GWh 1,203.63 sawa na asilimia
12.20% kutoka GWh 9,864.77 mwaka 2022/23 hadi kufikia GWh 11,068.40
mwaka 2023/2024.

Miundombinu ya usambazaji umeme iliongezeka kwa kilometa 24,521.57
sawa na asilimia 14.98. Ongezeko lilitoka kilometa 163,744.56 mwaka
2022/2023 hadi 188,266.23 mwaka 2023/2024.
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14). Ongezeko la Wateja wa Umeme

B Wateja waliongezeka kutoka 4,422,664 mwaka 2022/2023 hadi 4,982,259
mwaka 2023/2024. Ongezeko hili ni sawa na wateja 559,595 (asilimia 12.7)

15). Kuongezeka kwa Upatikanaji Umem

B Ufanisi katika upatikanaji umeme uliongezeka. Kukatika kwa umeme
kulipungua kwa asilimia 48% kutoka mara 26 mwaka 2022/2023 hadi
mara 14 mwaka 2023/2024. Pia muda wa kukatika umeme ulipungua kwa
asilimia 64 kutoka dakika 1,536 mwaka 2022/2023 hadi dakika 554 mwaka
2023/2024.

16). Kuongezeka kwa Uwekezaji

B Uwekezaji uliongezeka katika miundombinu ya umeme. Serikali iliwekeza
kwenye miradi minne yenye uwezo wa megawati 2,235.5 ambayo likuwa
katika hatua mbalimbali za utekelezaji. Serikali pia iliwekeza katika miradi
27 ya laini za kusafirisha umeme sawa na kilometa 5,033. Vile vile serikali
iliwekeza kwenye vituo vya kupozea umeme 39 vyenye uwezo wa MVA
3,801. Kampuni binafsi ziliwekeza kwenye miradi 39 ya kuzalisha umeme
yenye uwezo wa megawati 179.59.

17). Uhamasishaji wa Nishati Safi ya Kupikia

B Uhamasishaji wa nishati safi ya kupikia ulifanyika maeneo mbalimbali ya
nchi ili kuhakikisha asilimia 80 ya kaya zote nchini zinatumia nishati safi ya
kupikia kufika mwaka 2034. EWURA itaendelea kuweka mazingira mazuri
ya kiudhibiti ili kuwezesha kufikia lengo.

19.0 CHANGAMOTO

Changamoto kadhaa zilijitokeza katika kipindi cha mwaka wa fedha 2023/2024. Hata
hivyo, serikali iliweza kuzitatua kwa kadri zilivyojitokeza. Miongoni mwa changamoto
hizo ni kama ifuatavyo:

1). Ukame katika Mabwawa ya Kuzalisha Umeme

B Katika Kipindi cha mwaka wa fedha 2023/2024, upungufu wa mvua, uliathiri
upatikanaji wa maji ya kutosha katika mabwawa ya kuzalisha umeme.
Hata hivyo serikali iliikabili changamoto hiyo kwa kuzalisha umeme kupitia
vyanzo mbadala ikiwemo gesi asilia. Vile vile serikali ilijizatiti katika mipango
ya muda mrefu kwa kuongeza vyanzo vya uzalishaji umeme kwa nishati
mbadala ikiwemo mradi wa kutumia jua wa Shinyanga wenye uwezo wa
megawati 50 utakapokamilika.
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2). Kuongezeka kwa matumizi mapya ya umeme

B Kuongezeka kwa matumizi mapya ya umeme kulichangia kuongezeka kwa
mabhitaji ya umeme. Miongoni mwa matumizi hayo mapya ni kuanza kwa
treni na magari ya umeme, na kupika kwa kutumia umeme. Serikali iliikabili
changamoto hiyo kwa kuhakikisha umeme wa kutosha unapatikana kutoka
kwenye vyanzo vyote ikiwa ni pamoja na kukamilisha kwa haraka kwa mradi
wa kuzalisha umeme wa Bwawa la Julius Nyerere ambalo liliongeza umeme
kwenye gridi ya taifa wa megawati 2,115.

3). Ushiriki wa Sekta Binafsi

B Mabhitaji ya ushiriki wa sekta binafsi yaliendelea kuongeza. Hii ni kutokana na
ushiriki wa sekta binafsi kwenye uzalishaji kuwa asilimia 9. Serikali itaendelea
kuweka mazingira bora ya kiuwekezaji yakiwemo yale ya kiudhibiti ili kuvutia
wawekezaji wengi zaidi.
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